Hotline tư vấn: 0943996589

Tầng 3, Số 72C Nguyễn Khang, Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội

Thời gian làm việc

Các ngày từ Thứ 2 đến Thứ 6

Từ 8h:00 - 17h:30

Tin hoạt động

NGHỆ SỸ HOÀI LINH GIỮ 14 TỶ, CHẬM LÀM TỪ THIỆN CÓ VI PHẠM CÁC QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT?

26/05/2021 14:44 CH

 

                                              

     Những ngày qua, cộng đồng mạng đã có nhiều thắc mắc về việc nghệ sĩ Hoài Linh đã sử dụng ra sao hơn 14 tỷ đồng mà anh kêu gọi được nhằm quyên góp cho đồng bào miền Trung sau đợt bão lũ tháng 11/2020. Trước những câu hỏi của cộng đồng mạng, vào ngày 24/5 vừa qua, nghệ sĩ Hoài Linh đã lên tiếng về vấn đề này. Theo đó, trong clip gửi các cơ quan truyền thông báo chí, nghệ sĩ Hoài Linh cho biết, số tiền chính xác anh nhận được là hơn 13 tỷ đồng hiện vẫn đang nằm trong tài khoản riêng dành cho mục đích từ thiện mà anh đã thiết lập. Đồng thời, nghệ sĩ trần tình: Vào Tết Nguyên đán năm Tân Sửu vừa qua, anh đã chuẩn bị cho chuyến đi trao số tiền cho đồng bào miền Trung sau chuyến lưu diễn tại Điện Biên, Lai Châu. Tuy nhiên do tình hình dịch bệnh bùng phát nên đã phải dời lịch lại.

     Sau khi nghệ sĩ Hoài Linh đăng tải clip trần tình thì trong cộng đồng mạng đã xuất hiện nhiều ý kiến trái chiều về vụ việc này. Nhiều cư dân mạng còn cho rằng: Theo Điều 7 Nghị định 64/2008/NĐ-CP thì ...Thời gian phân phối tiền, hàng cứu trợ được thực hiện ngay trong quá trình vận động đóng góp và kết thúc chậm nhất không quá 20 ngày, kể từ ngày kết thúc thời gian vận động đóng góp..., do đó, việc Hoài Linh giữ tiền từ thiện từ sự đóng góp của người dân quá lâu, không chỉ vi phạm đạo đức mà còn vi phạm quy định của pháp luật.

                                                 

     Liệu nghệ sĩ Hoài Linh có đang làm trái các quy định của pháp luật? Luật sư Lại Xuân Cường – đại diện Công ty Luật NTB Legal đã có cuộc trao đổi với phóng viên VTC Now về vụ việc trên.

                                                

     Theo Luật sư Lại Xuân Cường, Nghị định 64/2008/NĐ-CP của Chính phủ chỉ áp dụng đối với các tổ chức, đơn vị được tiếp nhận và phân phối tiền, hàng cứu trợ mà Nghị định đã quy định tại Điều 5, gồm:

1. Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam; Hội Chữ thập đỏ Việt Nam; cơ quan thông tin đại chúng của Trung ương, địa phương; Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và Hội Chữ thập đỏ các cấp ở địa phương.

2. Các quỹ xã hội, quỹ từ thiện quy định tại Nghị định số 148/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 9 năm 2007 của Chính phủ về tổ chức, hoạt động của quỹ xã hội, quỹ từ thiện.

3. Các tổ chức, đơn vị ở Trung ương được Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cho phép; các tổ chức, đơn vị ở địa phương được Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp tỉnh, cấp huyện cho phép.

Ngoài các tổ chức, đơn vị nêu trên, không một tổ chức, đơn vị, cá nhân  nào được quyền tổ chức tiếp nhận tiền, hàng cứu trợ.”

      Do đó, không thể sử dụng các quy định thuộc Nghị định 64/2008/NĐ-CP để cho rằng việc nghệ sĩ Hoài Linh giữ tiền từ thiện do người dân quyên góp quá lâu là vi phạm pháp luật.

      Hiện nay chưa có luật điều chỉnh việc các mạnh thường quân tự kêu gọi đóng góp từ thiện, nên đây sẽ được coi như một hợp đồng ủy quyền giữa các nhà hảo tâm và người kêu gọi, nhận tiền quyên góp thực hiện từ thiện theo các quy định của Bộ luật dân sự. Khi nghệ sĩ Hoài Linh kêu gọi quyên góp ủng hộ người dân miền Trung vào tháng 11/2020, giữa nghệ sĩ Hoài Linh và các nhà hảo tâm không có thỏa thuận về thời gian phân phối, trao tặng tiền từ thiện. Vì vậy, căn cứ Điều 563 Bộ luật Dân sự 2015 về thời hạn ủy quyền: Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền”, việc nghệ sĩ Hoài Linh giữ tiền từ thiện do người dân quyên góp trong khoảng 06 tháng là không có vi phạm pháp luật.

Để biết thêm nội dung chi tiết bản tin, mời bạn đọc truy cập link: https://www.youtube.com/watch?v=Q57zmW7ZZu4

MỌI CHI TIẾT XIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT TNHH NTB LEGAL

Địa chỉ: Tầng 5, Số 3 ngõ 124, phố Hoàng Ngân, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội

Hotline: (024) 2322 5888 - 0943996589

Emailntblegal@gmail.com

Website: http://ntblegal.vn/

Bình luận Facebook

Các bài viết khác

2020
10/12

BẢN ÁN NÀO DÀNH CHO ĐỐI TƯỢNG HÀNH HUNG NỮ SINH SAU VA CHẠM GIAO THÔNG?

Chiều ngày 07/12 đã xảy ra vụ việc một nữ sinh ở Bình Dương bị đối tượng Lê Tấn Thành đánh đập, đạp liên tiếp vào mặt sau va chạm giao thông. Hành vi của Lê Tấn Thành đã gây ra làn sóng phẫn nộ trong dư luận. Thông tin về đối tượng này sẽ bị xử lý thế nào đang được nhiều người quan tâm. VTC Now đã có cuộc phỏng vấn với Luật sư Lại Xuân Cường – đại diện Công ty Luật TNHH NTB Legal để tìm hiểu thêm về các hình phạt mà đối tượng Lê Tấn Thành có thể phải đối mặt.
2020
02/12

MỨC PHẠT NÀO CHO BỆNH NHÂN 1342 VI PHẠM QUY ĐỊNH CÁCH LY?

Những ngày gần đây, khi COVID-19 vẫn đang là một lo của cộng đồng, thì trường hợp nam tiếp viên hàng không (BN 1342) vi phạm các quy định về cách ly đã gây nhiều bức xúc trong dư luận. Trước sự việc trên, tại cuộc họp báo tối ngày 01/12, Sở Thông tin – Truyền thông Thành phố Hồ Chí Minh nhấn mạnh sẽ xử lý nghiêm BN 1342. Vậy, nam tiếp viên này sẽ đối diện với mức phạt như thế nào?
2021
05/07

GIẢ DANH CÔNG AN PHẠT NGUỘI – MỘT HÀNH VI LỪA ĐẢO CHIẾM ĐOẠT TÀI SẢN

Trong thời gian gần đây, tại một số tỉnh, thành phố trên cả nước xuất hiện một số đối tượng giả mạo cán bộ công tác xử lý hành chính, gọi điện yêu cầu người dân nộp tiền phạt do vi phạm trật tự an toàn giao thông đường bộ mà các đối tượng này gọi là “phạt nguội” để lừa đảo, chiếm đoạt tài sản.
2020
26/11

VỤ ĐẠI HỌC ĐÔNG ĐÔ HÀ NỘI: CÓ NÊN CÔNG KHAI DANH TÍNH NGƯỜI “MUA” BẰNG GIẢ?

Chiều ngày 25/11/2020, VTC Now đã phát sóng bản tin về vấn đề “Vụ đại học Đông Đô: Có nên công khai danh tính người “mua” bằng giả?”.

CÔNG TY LUẬT TNHH NTB LEGAL

TƯ VẤN TRỰC TUYẾN, GIẢI ĐÁP THẮC MẮC VỀ LUẬT 24/7

LIÊN KẾT VỚI CHÚNG TÔI

 

XEM BẢN ĐỒ